สืบสานประเพณีไทยประตูไชยลอยกระทง
Categories :
![](https://ptch.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/OBEC-LINE_๒๒๑๑๒๙_1_0-724x1024.jpg)
วันที่ 8 พฤศจิกายน 2565 นางสุุชญา บุญสิริธนา ผู้อำนวยการโรงเรียน
วัดประตูไชย(แก้วอุทิศ) พร้อมด้วยคณะครูและบุคลากรจัดกิจกรรมบูรณาการการเรียนรู้วัฒนธรรมประเพณีไทย:ประเพณีลอยกระทง เพื่อให้นักเรียนทราบประวัติ เล็งเห็นความสำคัญ ร่วมกันสืบสานอนุรักษ์ประเพณีไทย และส่งเสริมการอนุรักษ์ธรรมชาติโดยการใช้วัสดุทำกระทงจากธรรมชาติที่สามารถย่อยสลายง่าย
นอกจากนี้ เด็กหญิงธนัตชนก ยวงใย ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 เป็นตัวแทนโรงเรียนเข้าร่วมประกวดหนูน้อยนพมาศ จัดโดยองค์การบริหารส่วนตำบลชิงโค เพื่อสร้างสัมพันธ์ชุมชน ทั้งนี้ทางโรงเรียนได้กำชับให้นักเรียนตระหนักถึงความปลอดภัยในการร่วมกิจกรรมวันลอยกระทงอย่างเคร่งครัด